สมุนไพรแก้จนแก้โรค

Home ฟอรั่ม การแพทย์-สาธารณสุข สมุนไพรแก้จนแก้โรค

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • ผู้เขียน
    Phakphum PisutiwongPhakphum Pisutiwong
    Participant

สวัสดีครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวผมนายภาคภูมิ พิสุทธิวงษ์ อาชีพแพทย์แผนจีน ปัจจุบันผมสนใจงานด้านการเมืองตั้งใจอยากจะพัฒนาแพทย์ทางเลือกในประเทศไทยให้เติบโต จนผมมาเจอกลุ่มแคร์นี้เลยอยากจะขอมีส่วนร่วมในการแชร์ไอเดียที่ผมอยากส่งเสริมซึ่งเกี่ยวกับสุขภาพและการเกษตร ในยุคที่โลกกำลังเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุนี้และมีโควิดมาเป็นตัวเร่ง ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าเราต้องปรับกลยุทธ์ใหม่ทั้งหมด ซึ่งหากทำได้จริงจะส่งเสริมทั้งให้ไทยเราเป็นฮับด้านการแพทย์ ฮับด้านเกษตร และฮับด้านอุตสาหกรรมครับ
    .
    ด้วยความตั้งใจของผมที่อยากจะผลักดันให้แพทย์ทางเลือกมีบทบาทในการดูแลรักษาสุขภาพของคนไทย ลดการใช้ยาเคมี และลดภาระค่าใช้จ่ายของประชาชน นอกจากด้านหัตถการ ก็ยังมีด้านยาสมุนไพรซึ่งจะทำให้ภาคเกษตรและภาคสาธารณสุขของประเทศเราแข็งแกร่งขึ้นมา
    .
    เชื่อไหมครับว่าอุตสาหกรรมสมุนไพรที่ประเทศจีนมีมูลค่ามากกว่าพันล้านดอลลาร์สหรัฐ รัฐบาลมีการสนับสนุนให้โรงพยาบาลทั่วประเทศใช้ยาสมุนไพรควบคู่ไปกับยาแผนปัจจุบัน ให้งบตั้งโรงงานแปรรูปและส่งออกขายทั่วโลก
    .
    ประเทศไทยเรามีเกษตรกรเป็นคนส่วนมากของประเทศ ทำไม่เราไม่ส่งเสริมให้พวกเขาปลูกพืชสมุนไพร ทดแทนการปลูกอ้อยหรือข้าวโพดเพื่อลดการเผาหลังฤดูเก็บเกี่ยว จากนั้นภาครัฐหาช่องทางจัดจำหน่าย ตั้งโรงงานแปรรูป ส่งออก และแก้กฏหมายบางฉบับเพื่อเปิดทางให้ใช้ได้ในโรงพยาบาล ซึ่งยังสามารถทำควบคู่ไปกับการทำวิจัยสมุนไพรในการรักษาโรคได้อีกด้วย
    .
    ในรูปผมยกตัวอย่างสมุนไพรไทย-จีนง่ายๆใกล้ตัว ที่สามารถปลูกหรือผลิตในบ้านเราได้ แค่ภาครัฐต้องส่งเสริมและให้ความรู้แก่เกษตรกร พร้อมเปิดโอกาสให้แพทย์ทางเลือกเข้ามามีบทบาทเพิ่มขึ้นบ้างเท่านั้นเอง
    สามารถเข้ามาดูได้ตามลิ้งค์นี้ครับ สมุนไพรแก้จนแก้โรค

ภาคภูมิ พิสุทธิวงษ์

Ref.
    1.เพจส่วนตัว
    2.ข่าว1
    3.ข่าว2

Phakphum PisutiwongPhakphum Pisutiwong
    Participant

ขออภัยลิ้งค์รูปไม่ขึ้น ขออนุญาตแก้ไขเพิ่ม
    รูปสมุนไพรแก้จนแก้โรค

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้